|
|
giải đáp
|
Giúp mình bài lý 9 nhé
|
|
|
|
Cách 3:
$(R_1//R_2)$ nt $R_3$
$R=\frac{R_1R_2}{R_1+R_2}+R_3=5,2\Omega$
$I=\frac{U}R=\frac{45}{26}A$
$P=UI=\frac{405}{26}W$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình bài lý 9 nhé
|
|
|
|
Cách 2
$R_1$ nt $(R_2 // R_3)$
$R=R_1+\frac{R_2R_3}{R_2+R_3}=\frac{26}7\Omega$
$I=\frac U{R}=\frac{63}{26}A$
$P=UI=\frac{567}{26}W$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp mình bài lý 9 nhé
|
|
|
|
Cách 1:
$R_1$ nt $R_2$ nt $R_3$
$R_{tđ}=R_1+R_2+R_3=9\Omega$
$I=\frac U{R_{tđ}}=1A$
$P=UI=9W$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải chi tiết giùm em nhé
|
|
|
|
Câu b
$F_1=F_3=\frac{kq^2}{(\frac a{\sqrt2})^2}=\frac{2kq^2}{a^2}=F_2=F_4$
$\Rightarrow F_{13}=\frac{4kq^2}{a^2}=F_{24}$
$\Rightarrow F=F_{13}\sqrt2=\frac{4kq^2\sqrt2}{a^2}$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải chi tiết giùm em nhé
|
|
|
|
.  $F_2=F_4=\frac{kq^2}{a^2}$
$\Rightarrow F_{24}=F_2\sqrt2=\frac{kq^2\sqrt2}{a^2}$
$F_3=\frac{kq^2}{(a\sqrt2)^2}=\frac{kq^2}{2a^2}$
$\Rightarrow F_{234}=\sqrt{F_{24}^2+F^2_{234}}=\frac3{2}\frac{kq^2}{a^2}N$
|
|
|
|
giải đáp
|
con lắc lò xo
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|
|
|
giải đáp
|
con lắc lò xo
|
|
|
|
Khoảng thời gian lò xo bị nén chiếm $\frac1{3}T$
$\Rightarrow$ khoảng thời gian lò xo bị nén là từ $-\frac{\pi}3$ đến $\frac{\pi}3$
Hay $\alpha=\frac{2\pi}3$
Từ đó ta thấy $\frac{\Delta l}A=cos\frac{\pi}3=\frac1{2} \Rightarrow A=2\Delta l=6cm$
|
|
|
|
giải đáp
|
bt
|
|
|
|
$T=2\pi\sqrt{\frac{m}k}=2\sqrt g.\sqrt{\frac{m}k}=2\sqrt{\frac{mg}k}$
Tại VTCB ta có: $\Delta l=\frac{mg}k$
$\Rightarrow T=2\sqrt{\Delta l} \Rightarrow \Delta l=\frac{T^2}4=0,04m=4cm$
Vậy chiều dài tự nhiên của lò xo là $l_o=l-\Delta l=44-4=40cm$
|
|
|
|
giải đáp
|
nhớ giải chi tiết giùm em nhé,cảm ơn các bạn nhiều
|
|
|
|
c.1. Lực tổng hợp tác dụng lên $q_o$ bằng không khi 4 điện tích ở 4 đỉnh cùng dấu.
c.2.
Do $q_1, q_3$ cùng dấu và $q_o$ nằm ở trung điểm đường nối 2 điện tích nên lực tổng hợp do $q_1$ và $q_3$ tác dụng lên $q_o$ bằng $0$:
$F_{10}+F_{30}=0$
Do $q_2$ trái dấu $q_4$ nên:
$F_{20}+F_{40}=2\frac{kq^2}{(\frac a{\sqrt2})^2}=\frac{4kq^2}{a^2}$
$\Rightarrow F_0=\frac{4kq^2}{a^2}$
|
|
|
|
giải đáp
|
nhớ giải chi tiết giùm em nhé,cảm ơn các bạn nhiều
|
|
|
|
b. TH1: $q_2$ cùng dấu với $q_1$ và $q_3$
$F_{21}=F_{41}=\frac{kq^2}{a^2} \Rightarrow F_{21}+F_{41}=2F_{21}cos45=\frac{kq^2\sqrt2}{a^2}$
$F_{31}=\frac{kq^2}{(a\sqrt2)^2}=\frac{kq^2}{2a^2}$
$F_1=\sqrt{F^2_{31}+(F_{21}+F_{41})^2}=\frac{3kq^2}{2a^2}$
Với các điện tích còn lại bạn làm tương tự
TH2: $q_2$ trái dấu với $q_1$ và $q_3$
Vẽ hình và làm tương tự
|
|
|
|
giải đáp
|
nhớ giải chi tiết giùm em nhé,cảm ơn các bạn nhiều
|
|
|
|
Đặt $q=10^{-6}C$ và $a$ là cạnh hình vuông
a. Ta tính lực tổng hợp tác dụng lên điện tích $q_1$, các điện tích khác tính tương tự.
$F_{21}=F_{41}=\frac{kq^2}{a^2}$
$F_{31}=\frac{kq^2}{(a\sqrt2)^2}=\frac{kq^2}{2a^2}$
$F_1=2F_{21}cos45+F_{31}=\frac{kq^2}{a^2}.\frac{2\sqrt2+1}2$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giải giúp mình với
|
|
|
|
$C$
Trong dao động của con lắc đơn ngoài gia tốc tiếp tuyến còn có gia tốc pháp tuyến (hay gia tốc hướng tâm) do vật chuyển động tròn. Tại VTCB thì gia tốc hướng tâm khác 0, chỉ có gia tốc tiếp tuyến bằng 0 thôi.
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
HELP
|
|
|
|
Tại thời điểm ban đầu:
$v=x'=-\omega Asin\varphi$
$a=v'=x''=-\omega^2Acos\varphi$
Theo đề bài ta có:
$-0,02\omega sin\varphi=0,2\sqrt3 m/s \Rightarrow \omega^2sin^2\varphi=300$
$-0,02\omega^2cos\varphi=8 m/s^2 \Rightarrow \omega^2cos\varphi=-400$
$\Rightarrow \frac{1-cos^2\varphi}{cos\varphi}=-\frac3{4}$
$\Rightarrow$ từ đó tính được giá trị của $\varphi$
|
|
|
|
giải đáp
|
xin anh chị giúp đỡ, xin lỗi em gửi câu hỏi 2 lần
|
|
|
|
Câu 1:
a. Đặt $q_1=q_2=|q_3|=q$, ta có:
$F_{13}=F_{23}=\frac{kq^2}{a^2} \Rightarrow F_3=2F_{13}cos30^o=\frac{kq^2\sqrt3}{a^2}$
Lực tác dụng lên điện tích 1 và 2 tính tương tự
b. 3 lực tác dụng lên điện tích $q_o$ là 3 lực có độ lớn như nhau đôi một cách đều nhau một góc $120^o$
$\Rightarrow$ lực tổng hợp tác dụng lên điện tích $q_o$ là $0$
|
|