|
|
giải đáp
|
ai giúp mình với, giải rõ giúp mình
|
|
|
|
$\omega=\sqrt{\frac{k}m}=10$
Ta có:
$v=x'=-\omega Asin(\omega t+\varphi)$
$a=v'=x''=-\omega^2Acos(\omega t+\varphi)$
Tại $t=0$
$0,1=-10Asin\varphi \Rightarrow Asin\varphi=-0,01$
$-1=-100Acos\varphi\Rightarrow Acos\varphi=0,01$
$\Rightarrow tan\varphi=-1$
Từ đó tìm được $\varphi$ và $A$
Bạn kiểm tra lại số của đề bài cho nhé. Theo số liệu ở đây thì sẽ ra $A=0$ và không tồn tại $\varphi$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp với
|
|
|
|
Trong quá trình dao động chiều dài lò xo biến thiên từ $48$ đến $58cm$
$\Rightarrow 2A=58-48=10cm \Rightarrow A=5cm=0,05m$
Gọi $\Delta l$ là độ dãn của lò xo khi ở VTCB: $\Delta l=\frac{mg}k=\frac4{k}$
Lực đàn hồi cực đại có giá trị là $9N$:
$F_{max}=k(\Delta l+A) \Rightarrow 9=k(\frac4{k}+0,05) \Rightarrow k=100N/m$
$\omega=\sqrt{\frac{k}m}=5\sqrt{10}=5\pi$
Tại $t=0$ lò xo đi qua VTCB theo chiều âm của quỹ đạo nên $\varphi=-\frac{\pi}2$
Phương trình dao động: $x=5cos(5\pi t-\frac{\pi}2)cm$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em với các anh chị ơi
|
|
|
|
Câu 2 bạn làm tương tự câu 1 nhé.
Chú ý là trong công thức tính lực điện bạn chú ý nếu tính độ lớn thì lấy giá trị tuyệt đối, tức là giá trị dương.
Còn xét chiều của lực thì còn phải quan tâm đến dấu của điện tích nữa. Khi dấu thay đổi thì chiều của lực cũng thay đổi, từ đó làm thay đổi giá trị của lực tổng hợp nên phải thật chú ý.
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp em với các anh chị ơi
|
|
|
|
Câu 1:
a. Đặt $q_1=q_2=|q_3|=q$, ta có:
$F_{13}=F_{23}=\frac{kq^2}{a^2} \Rightarrow F_3=2F_{13}cos30^o=\frac{kq^2\sqrt3}{a^2}$
Lực tác dụng lên điện tích 1 và 2 tính tương tự
b. 3 lực tác dụng lên điện tích $q_o$ là 3 lực có độ lớn như nhau đôi một cách đều nhau một góc $120^o$
$\Rightarrow$ lực tổng hợp tác dụng lên điện tích $q_o$ là $0$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình với
|
|
|
|
Tại vị trí $x=3\sqrt2cm$ có thế năng bằng động năng:
$\frac1{2}kx^2=\frac1{2}mv^2=\frac1{2}W \Rightarrow k=100N/m$
Ta có: $\frac1{2}kA^2=W \Rightarrow A=0,06m=6cm$
Lại có: $\omega=\sqrt{\frac{k}m}=5\sqrt2 rad/s$
Khi vật qua vị trí $x=3\sqrt2$ ta có $cos\varphi=\frac{x}A=\frac1{\sqrt2} \Rightarrow \varphi=\pm\frac{\pi}4$
Tại $t=0$ vật đang chuyển động theo chiều âm $\Rightarrow \varphi=\frac{\pi}4$
Phương trình dao động:
$x=6cos(5\sqrt2t+\frac{\pi}4) cm$
|
|
|
|
giải đáp
|
con lắc lò xo
|
|
|
|
Khi chỉ có vật $m$ thì $\Delta l=\frac{mg}K$
Khi có thêm $m'$ thì $\Delta l'=\frac{(m+m')g}K$
$\Rightarrow$ sau khi gắn thêm vật $m'$ và thả cho hệ dao động thì biên độ dao động là:
$A=\Delta l'-\Delta l=\frac{m'g}K$
Năng lượng dao động của hệ khi đó là:
$E=\frac1{2}KA^2=\frac1{2}(m+m')v_{max}^2$
Tại thời điểm hệ dừng lại lần đầu tiên, hệ đang đi qua vị trí lò xo dãn một đoạn $l=\Delta l+2A$
Khi đó tháo nhẹ vật $m' \Rightarrow$ biên độ dao động mới là $A'=l-\Delta l=2A$
Năng lượng mới của hệ lúc này là: $E'=\frac1{2}KA'^2=\frac1{2}mv'^2_{max}$
$\Rightarrow E'=4E \Rightarrow v'_{max}=\sqrt{\frac{m+m'}m}v_{max}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Lý 10 Chương 2 Tổng hợp và phân tích lực
|
|
|
|
Lực tổng hợp đạt giá trị lớn nhất là $F_{max}=F+2F=3F$
Lực tổng hợp đạt giá trị nhỏ nhất là $F_{min}=2F-F=F$
Vậy giá trị của lực tổng hợp phải nằm trong khoảng $F$ đến $3F$
Còn về phương của lực tổng hợp sẽ phụ thuộc vào góc hợp bơi 2 lực thành phần. Ta xác định bằng cách sử dụng phương pháp hình bình hành
Vì thế cả 4 đáp án đều không tổng quát.
|
|
|
|
giải đáp
|
con lắc lò xo
|
|
|
|
Thời gian lò xo giãn = 3 lần thời gian lò xo nén nên $\alpha=90^o$
$\Rightarrow \Delta l=\frac A{\sqrt2}$ hay $A=\Delta l\sqrt2$
|
|
|
|
giải đáp
|
mọi người giúp em với ạ!!!!! cần gấp lắm!!!!
|
|
|
|
Gọi $C$ là vị trí đặt điện tích 3, ta có: $AC=BC=r$ và $CO=4cm$ ($O$ là trung điểm $AB$)
Lực do điện tích 1 tác dụng lên điện tích 3: $F_1=\frac{kq_1q_3}{r^2}$
Lực do điện tích 2 tác dụng lên điện tích 3: $F_2=\frac{kq_2q_3}{r^2}$
Lực $F$ trên hình vẽ là lực tổng hợp của $F_1$ và $F_2$. ta có:
$F=2F_1cos\widehat{ACO}=2F_1\frac{CO}{r}$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải cụ thể nha cả nhà
|
|
|
|
1. Xét quá trình quay nhanh dần đều với gia tốc góc $\gamma_1$:
$\varphi_1=\frac1{2}\gamma_1t_1^2 \Rightarrow$ tính được giá trị $\gamma_1$
Từ đó ta tính được $\omega_1=\gamma_1t_1$
2. Quá trình quay đều: $\varphi_2=\omega_1t_2$
3. Quá trình quay chậm dận đều với gia tốc góc $\gamma_3$:
$\omega_1^2=2\varphi_3\gamma_3 \Rightarrow$ tính được $\varphi_3$
Vậy số vòng quay được trong cả 3 quá trình là $\frac{\varphi_1+\varphi_2+\varphi_3}{2\pi}$
|
|
|
|
giải đáp
|
Giúp e bài này vs
|
|
|
|
1. $\omega=\sqrt{\frac{g}l} rad/s$
$v_1=\omega\alpha_o$
2. Bảo toàn động lượng:
$m_1v_1+m_2v_2=m_1v_1'+m_2v_2'$
Bảo toàn năng lượng:
$\frac1{2}m_1v_1^2=\frac1{2}m_1v_1'^2+\frac1{2}m_2v_2'^2$
Giải hệ pt tìm được giá trị $v_1'$ và $v_2'$
Từ đó tính được $\alpha_o'$ theo công thức: $v_1'=\omega\alpha_o'$
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc lí 11- ôn tập
|
|
|
|
Câu 2: $\frac1{f}=\frac1{d}+\frac1{d'}$
Mà $0<d'=15mm$ (ảnh thật) và $0<d$ (vật thật) nên:
$0<\frac1{d}+\frac1{d'}=\frac1{f}<\frac1{15} \Rightarrow 15<f<+\infty $
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
con lac lo xo
|
|
|
|
$f=\frac1{2\pi}\sqrt{\frac{k}{m_1+m_2}}$ (1)
$f_1=\frac1{2\pi}\sqrt{\frac k{m_1}}$ (2)
$\Rightarrow \frac{f_1}f=\sqrt{\frac{m_1+m_2}{m_1}} \Rightarrow m_1=...$
Thay ngược lại phương trình (2) tìm được $k$
|
|
|
|
giải đáp
|
CLLX
|
|
|
|
Ở VTCB lò xo dãn $\Delta l_o=\frac{mg}k=0,025m$
Nâng quả cầu bằng lực $F=1,2N$ đến khi quả cầu đứng yên, tại đó lò xo nén: $\Delta l=\frac{F}k=0,03m$
Vậy $A=\Delta l_o+\Delta l=0,055m$
$l_{max}=A+\Delta l_o=0,08m \Rightarrow F_{max}=kl_{max}=3,2N$
$F_{min}=0$ tại vị trí lò xo có chiều dài tự nhiên
|
|