|
|
|
|
giải đáp
|
cơ năng lớp 10
|
|
|
|
a. $mg=k\Delta l \Rightarrow k=\frac{mg}{\Delta l}=800N/m$
b.Biên độ dao động: $A=10+30=40cm=0,4m$
Thế năng tại thời điểm đó là: $W_T=\frac1{2}kA^2=64J$
Coi gốc thế năng là điểm lò xo bị nén $40cm$ thì vật sẽ lên cao được $2A=80cm$
|
|
|
|
giải đáp
|
help me
|
|
|
|
Nếu B là điểm ở chân mặt phẳng nghiêng thì lời giải như sau:
Khi vật dừng lại thế năng của vật đã chuyển hóa hoàn toàn thành công của lực ma sát:
$mgh=\mu mg.S \Rightarrow h=\mu S=0,8m$
Vận tốc tại điểm B là $v=\sqrt{2gh}=4m/s$
|
|
|
|
giải đáp
|
giải thích kĩ hộ em với
|
|
|
|
$\frac1{f_1}=\frac1{d_1}+\frac1{d_1'}, d_1=\infty \Rightarrow d_1'=f_1=-20cm$ (ảnh ảo)
$d_2=a-d_1'=a+20$
$\frac1{f_2}=\frac1{d_2}+\frac1{d_2'}, d_2'=\infty \Rightarrow d_2=f_2$
$\Rightarrow a+20=d_2=f_2=40 \Rightarrow a=20cm$
|
|
|
|
giải đáp
|
CLLX
|
|
|
|
$l_1-l_o=\frac{m_1g}k$
$l_2-l_o=\frac{m_2g}k$
$\Rightarrow l_2-l_1=\frac{g}k(m_2-m_1) \Rightarrow k=\frac{g(m_2-m_1)}{l_2-l_1}=200N/m$
Thay vào tìm được $l_o=0,305m=30,5cm$
|
|
|
|
giải đáp
|
giúp mình bài thấu kính với....
|
|
|
|
1. $d=30cm, d'=-60cm$ (ảnh ảo)
$\frac1{d}+\frac1{d'}=\frac1{f} \Rightarrow f=60cm$
$k=-\frac{d'}d=2$
2. $\frac1{d_1}+\frac1{d_1'}=\frac1{f}=\frac1{60}$ (1)
$\frac{h''}{h'}=\frac1{4} \Rightarrow \frac1{4}=\frac{h''}h.\frac h{h'} \Rightarrow \frac{h''}h=\frac1{2}$
Thấu kính hội tụ cho ảnh nhỏ hơn vật khi và chỉ khi ảnh là ảnh thật. Khi đó:
$\frac{d_1'}{d_1}=\frac{h''}h\Rightarrow d_1=2d_1'$
Thay vào (1) ta được: $d_1=180cm, d_1'=90cm\Rightarrow$ từ vị trí ở câu 1 ta phải dịch vật ra xa TK thêm $150cm$
Khoảng cách giữa vật và ảnh là $d_1+d_1'=270cm$
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
mai mjh kt học kì roy....
|
|
|
|
1. Ta có: $d'=20, \frac{h'}h=|\frac{d'}d| \Rightarrow d=10cm$
$\frac1{f}=\frac1{d}+\frac1{d'} \Rightarrow f=\frac{20}3cm$
$k=-\frac{d'}d=-2$
2. Vật cách ảnh $90cm \Rightarrow d_1+d_1'=-90cm$ và $d_1'<0$ (ảnh ảo)
$\frac1{d_1}+\frac1{d_1'}=\frac3{20}$
Giải 2 pt tìm được vị trí vật mới.
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc gấp lắm
|
|
|
|
khoảng cực cận của mắt là thay đổi.
mắt người bình thường thì $D=25cm$
mắt cận thị thì $D<25cm$
mắt viễn thị thì $25cm<D$
tùy bài toán người ta cho thế nào bạn nhé.
|
|
|
|
giải đáp
|
thắc mắc ko hiểu
|
|
|
|
khoảng cực cận là hằng số đối với mỗi người nhé.
người mắt bình thường thì khoảng cực cận $D=25cm$,
người bị cận thị thì $D<25cm$,
viễn thị thì $25cm<D$
|
|
|
|
giải đáp
|
cần giúp khẩn cấp
|
|
|
|
a. $v_1=\sqrt{2gh}=30m/s$
b. Bảo toàn năng lượng: $mgh=mg\frac{h}2+\frac1{2}mv_2^2 \Rightarrow v_2=15\sqrt2m/s$
c.Tại vị trí động năng bằng thế năng:
$mgh=W_T+W_Đ=2W_Đ=2.\frac1{2}mv_3^2 \Rightarrow v_3=15\sqrt2m/s$
d. Tại vị trí $W_Đ=3W_T$:
$mgh=W_Đ+W_T=\frac4{3}W_Đ=\frac4{3}.\frac1{2}mv_4^2 \Rightarrow v_4=15\sqrt3m/s$
|
|
|
|
giải đáp
|
lí 11- ôn khó
|
|
|
|
$i_1=30 \Rightarrow nsinr_1=sini_1=0,5$
$nsinr_2=sini_2=sin90=1$
Mà $r_1+r_2=A=60$
Giải hệ ta được: $n\approx1,73$
|
|
|
|
giải đáp
|
vat ly lop 10
|
|
|
|
$W_1=\frac1{2}W_2 \Rightarrow \frac1{2}m_1v_1^2=\frac1{2}.\frac1{2}m_2v_2^2$
$\Rightarrow v_1=v_2.\sqrt{\frac{m_2}{2m_1}}$
Sau khi xe 1 tăng vận tốc thêm $1m/s$ thì: $\frac1{2}m_1(v_1+1)^2=\frac1{2}m_2v_2^2$
$\Rightarrow v_1=v_2\sqrt{\frac{m_2}{m_1}}-1$
Bạn giải 2 phương trình tìm $v_1$ và $v_2$ nhé
|
|
|
|
giải đáp
|
giải giúp em bài này với, e cần gấp lắm
|
|
|
|
a. Cơ năng của vật: $W=mgh+\frac1{2}mv_o^2=52,5N$
b. Khi vật chạm đất cơ năng của vật chuyển hóa hoàn toàn thành động năng:
$\frac1{2}mv_{max}^2=W \Rightarrow v_{max}=\sqrt{105}m/s\approx10,2m/s$
c.Khi vật đạt độ cao lớn nhất toàn bộ cơ năng của vật chuyển hóa thành thế năng của vật:
$mgh_{max}=W \Rightarrow h_{max}=5,25m$
d. Ta có 2 phương trình:
$W_T=2W_Đ$
$W_T+W_Đ=W \Rightarrow 3W_Đ=W \Rightarrow 3.\frac1{2}mv^2=W \Rightarrow v=\sqrt{35}\approx5,9m/s$
|
|
|
|
giải đáp
|
vật lý
|
|
|
|
Bảo toàn momen động lượng:
Ngay trước va chạm: $L=mv\frac{l}2$
Ngay sau va chạm: $L'=I\omega=(\frac{Ml^2}{12}+\frac{ml^2}4)\omega$
$L=L' \Rightarrow v=\frac{\omega l}6.\frac{M+3m}m$
|
|