|
|
giải đáp
|
con lắc đơn
|
|
|
|
$W_{đ}$ và $W_{t}$ là các hàm tuần hoàn với $f_{đ}$=$f_{t}$=$2f$ ta có f= $\frac{\omega }{2\Pi }$=5 $\Rightarrow $ $f_{t}$=2.5=10
chọn đáp án D
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
con lắc đơn
|
|
|
|
khi con lắc đơn dao động với phương trình s= $5cos10\Pi t$ (mm) thì thế năng của nó biến đổi với tần số A. 18hz B. 5 Hz C. 2,5 Hz D. 10 Hz
|
|
|
|
giải đáp
|
CLĐ đặt trong điện trường
|
|
|
|
q>0 nên F cùng phương cùng chiều với E=> F thẳng đứng hướng xuống dưới, F= |qI E= 0,05N, g'=g- F/m= 10- 0,05/0,01 =15 T'=2Pi x căn bậc hai của l/g'= 1,15s
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
CLĐ đặt trong điện trường
|
|
|
|
Một CLĐ có chiều dài dây treo 50cm và vật nhỏ khối lượng 0,01 kg mang điện tích q=5x10^-6 C coi là điện tích điểm. CL dao động điều hòa trong điện trường đều mà vectơ cường độ điện trường có độ lớn E=10^4 V/m và thẳng đứng hướng xuống dưới. lấy g=10,\Pi=3,14. Chu kì dao động của con lắc là
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
con lắc lò xo
|
|
|
|
con lắc lò xo dao động với biên độ A, vị trí cân bằng lò xo dãn $\Delta l.$ trong 1T thời gian mà $|a|\geq g$ là $2T/3$.nêu mối quan hệ giữa A và $\Delta l$
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
lý 12
|
|
|
|
một chất điểm dao động điều hòa với chu kì 1s với biên độ 4,5s. khoảng thời gian trong một chu kì để vật cách vị trí cân bằng một khoảng nhỏ hơn 2 là bao nhiêu
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
ĐH 2010
|
|
|
|
một con lắc lò xo dao động diều hòa với chu kì T và A=5. Trong một chu kì, khoảng thời gian để vật nhỏ của con lắc lò xo có độ lớn gia tốc ko vượt quá 100cm/s^2 là T/3. Lấy \Pi^2 =10. tần số dao động f=?
|
|