|
|
a) Tính $U$ và $r$: Đặt: $I_1=5A, P_1=12,5W; I_2=8A, P_2=17,6W$ lần lượt là các cường độ dòng điện và công suất trong hai trường hợp. Đồng thời, gọi hiệu điện thế giữa hai chốt lấy điẹn $A, B$ trong hai trường hợp trên tương ứng là $U_1, U_2$ hiệu điện thế $U$ liên hệ với $U_1, U_2, I_1, I_2$ bằng các hệ thức: $U=U_1+rI_1 (1)$ $U=U_2+rI_2 (2)$ Mặt khác: $U_1=\frac{P_1}{I_1} (3)$ $U_2=\frac{P_2}{I_2} (4)$ Từ $(1), (2), (3), (4)$, sau khi thay các giá trị bằng số ta được hệ phương trình sau: $U-5r=2,5$ $U-8r=2,2$ Giải ra, ta được: $r=0,1\Omega$ và $U=3V$. b) Tính $I$ để có $P=12,5W$ Ta có: $P=rI^2$ với $I=\frac{U}{R+r}=\frac{U}{\frac{P}{I^2} +r}$ $rI^2-UI+P=0$ $0,1I^2-3I+12,5=0$ $I^2-30I+125=0$ Giải ra ta được: $I_1=5A, I_2=25 A$ Vậy, để công suất $P=12,5 W$, ngoài $I_1=5A$, ta còn có $I_2=25A$.
|
|
|
Đăng bài 10-09-12 10:23 AM
phuongna
155
1
6
15K
167K
100% được chấp nhận
|
|