|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Nhiệt lượng
|
|
|
|
Khi mắc một bếp điện vào HĐT $U_{1}=120V $ thì nước trong ấm sẽ sôi sau thời gian $t_{1}=10'$.Nếu mắc bếp vào HĐT U2=100v thì thời giân cần thiết để đun sôi lượng nước là t2=15'.Tính thời gian cần thiết để đun sôi ấm nước trên khi mắc bếp điện vào HĐT U3=90V.Biết lượng nước trong ấm và nhiệt độ ban đầu của nước trong các trường hợp là như nhau,nhiệt lượng tỏa ra môi trường xung quanh tỉ lệ với thời gian đun nước
|
|
|
|
|
|
|
|
giải đáp
|
chuyển động qua lại
|
|
|
|
gọi t là thời gian kể từ khi xuất phát đến khi vật 1 và vật 2 gặp nhau (cũng là thời gian vật 3 đi )s1=v1.t=5t s2=v2.t=5t Khi 2 vật gặp nhau ta có: s1+s2=100 10t=100 t=10s quãng đường vật 3 đã đi là 30.10=300m
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giải bt
|
|
|
|
2 vật cách nhau 100m, chuyển động thằng đến gặp nhau với v1=v2=5m/s. lúc bắt đầu chuyển động có 1 vật thứ 3 đi với vận tốc 30m/s cũng đi từ chỗ vật 1tới gặp vật 2. khi gặp vật 2 lại quay về gặp vật 1 cứ như vậy cho tới khi vật 1 và vật 2 gặp nhau. tính tổng quãng đường vật thứ 3 đã đi.
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 18/07/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
được thưởng
|
Đăng nhập hàng ngày 17/07/2013
|
|
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Bài lý cực hay!
|
|
|
|
Nhà An có 5 người về quê ăn tết.Khi 5 người bắt đầu đi bộ từ bến xe về nhà thì chú Thành cũng bắt đầu đạp xe từ nhà đi đón.Khi gặp,chú Thành chỉ chở được 1 người về nhà,trong khi đó những người còn lại vẫn tiếp tục đi bộ,cứ như thế cho tới khi cả 5 người được chú Thành chở về nhà.Biết rằng nhà cách bến xe 15km,vận tốc xe đạp là 8km/h,vận tốc đi bộ của cả nhà An là 2km/h.Tính tổng quãng đường mà chú Thành đạp xe đi được kể từ lúc xuất phát đến lúc mọi người được chở về nhà.Bỏ qua thời gian lên,xuống xe và quay đầu xe.
|
|
|
|
giải đáp
|
[ LÝ 9] ĐIỆN HỌC
|
|
|
|
Lời giải này có yêu cầu trả vỏ sò để xem. Bạn hãy link trên để vào xem chi tiết
|
|