a) Phương trình tọa độ:
Vật thứ nhất: $x_{1}=20t-0,5t^{2}m$; điều kiện: $0 \leq t \leq 20$
Vật thứ hai: $x_{2}=300-8t m$
b) Khi hai vật gặp nhau thì $x_{1}=x_{2} \Leftrightarrow 20t-0,5t^{2}=300-8t$
Hay $t^{2}-56t+600=0(*)$
Giải phương trình (*) ta được: $t_{1}=14,5s; t_{2}=41,5s$
Vì $t_{2}=41,5s>20s$(loại); $t_{1}=14,5s<20s$ nên khi hai vật gặp nhau thì vật thứ nhất vẫn đang chuyển động.
Vị trí gặp: $x_{1}=x_{2}=300-8.14,5=184m$
Vận tốc vật thứ nhất khi đó: $v_{1}=20-1=20-14,5=5,5m/s$
c) Thời gian chuyển động từ B đến A của vật thứ hai:
$t_{2}= \frac{ AB}{v_{2}}= \frac{ 300}{8}=37,5s$
Vì $t_{2}=37,5s>20s$ nên khi đó vật thứ nhất đã dừng lại.
Vị trí cảu vật thứ nhất xác định tại thời điểm $t=20s;x_{1}=20.20-0,5.20^{2}=200m$
Vận tốc của vật thứ nhất lúc đó: $v_{1}=0$( vật đã dừng).