Chọn chiều dương hướng xuống.
a) Quãng đường: $s h= \frac{ 1}{2}g.t^{2}= \frac{ 1}{2}.10/2^{2}=20m$.
b) Quãng đường đi được trong cả thời gian rơi: $h_{t}=\frac{ 1}{2}g.t^{2}$
Quãng đường vật rơi trong thời gian $t-1$ giây đầu tiên: $h_{t-1}= \frac{ 1}{2}g. \left( t-1 \right) ^{2}$
Ta có: $h_{t}-h_{t-1}= \frac{ 1}{2}g.t^{2}-\frac{ 1}{2}g \left( t-1 \right) ^{2}=20 \Rightarrow t=2,5s$
Độ cao nơi thả vật: $h= \frac{ 1}{2}g.t^{2}= \frac{ 1}{2}.10.2,5^{2}=31,25m$
c) Vận tốc của vật khi chạm đất: $v_{t}=g.t=10.2,5=25m/s$