|
|
Thang máy và bulong chỉ tham gia chuyển động thẳng đứng. Chọn trục $Ox$, có gôc $O$ tại mặt đất, hướng thẳng đứng lên trên; gốc thời gian là lúc thang máy bắt đầu chuyển động. Tọa độ sàn thang máy: $x_{1}=\frac{at^{2}}{2}=0,6t^{2} (m)$. Sau $2s$ chuyển động vận tốc của thang máy là: $v_{0}=at_{1}=2,4 (m/s)$. Và tọa độ trần thang máy là: $x_{0}=2,7+0,6t_{1}^{2}=5,1 (m)$ (cũng là tọa độ bulong khi đó). 1) Phương trình tọa độ của bulong kể từ lúc rời khỏi trần: $x_{2}=x_{0}+v_{0}(t-2)-\frac{g(t-2)^{2}}{2}=-4,9t^{2}+22t-19,3$ Bulong chạm sàn khi $x_{1}=x_{2}$, suy ra: $5,5t^{2}-22t+19,3=0$. Vì phải có $t\geq 2s$, ta được $t_{2}=2,7s$. Vậy thời gian từ lúc bulong rời trần đến lúc chạm sàn là: $\Delta t=t_{2}-t_{1}=0,7 (s)$. Tọa độ của bulong lúc chạm sàn: $x_{2}(t=2,7s)=4,38 (m)$. Độ dời của bulong: $\Delta x=x_{2}-x_{0}=-0,72 (m)$. So với vị trí ban đầu, bulong rơi xuống một đoạn $0,72m$. 2) Sau khi rời khỏi trần bulong chuyển động chậm dần đều đi lên ( với gia tốc bằng $g$) đến độ cao cực đại, sau đó rơi tự do cho đến khi chạm sàn. Độ cao cực đại mà bulong đạt tới là: $x_{2max}=(-4,9t^{2}+22t-19,3)=5,394 (m)$. Đoạn đường mà bulong đã đi được: $s=2(5,394-x_{0})+|\Delta x|=1,31$.
|
|
Sửa 10-08-12 05:35 PM
Chu Đức Anh
800
1
2
11
6K
165K
12K
1
52% được chấp nhận
|
Đăng bài 10-08-12 03:13 PM
|
|