Khi chỉ có lực $F_{2}$, gia tốc của vật là $a_{2}=\frac{\Delta v}{\Delta t}=\frac{5,6}{4}=1,4m/s^2$.
Độ lớn của lực $F_{2}$ là: $F_{2}=ma_{2}=36.1,4=50,4N$.
Gia tốc của vật trong $5$ giây đầu tiên $a=\frac{\Delta v_{1}}{\Delta t_{1}}=\frac{12,5}{5}=2,5N$.
Theo định luật II Niutơn: $F_{1}+F_{2}=ma=36.2,5=90N$.
Độ lớn của lực $F_{1}=F-F_{2}=90-50,4=39,6N$.