|
|
sửa đổi
|
giúp em với
|
|
|
|
giúp em với Ghép 2 điện trở $R_{1},R_{2}(R_{1}=2R_{2})$ nối tiếp với nhau và sau đó lại ghép nối tiếp với điện trở R.Toàn bộ đoạn mạch trên được nối với 2 cực của một nguồn điện.Khi đó công suất nhiệt tỏa ra ở R là $P_{1}=20W$.Nếu các điện trở $R_{1},R_{2}$ ghép song song với nhau thì công suất tỏa nhiệt ở R tăng lên gấp 4 lần.Hỏi khi không có các điện trở $R_{1},R_{2}$ (nghĩa là trong mạch chỉ còn điện trở R) thì công suất nhiệt của điện trở R là bao nhiêu ?
giúp em với Ghép 2 điện trở $R_{1},R_{2}(R_{1}=2R_{2})$ nối tiếp với nhau và sau đó lại ghép nối tiếp với điện trở R.Toàn bộ đoạn mạch trên được nối với 2 cực của một nguồn điện.Khi đó công suất nhiệt tỏa ra ở R là $P_{1}=20W$.Nếu các điện trở $R_{1},R_{2}$ ghép song song với nhau thì công suất tỏa nhiệt ở R tăng lên gấp 4 lần.Hỏi khi không có các điện trở $R_{1},R_{2}$ (nghĩa là trong mạch chỉ còn điện trở R) thì công suất nhiệt của điện trở R là bao nhiêu ? (nguồn điện là U mạch chính)
|
|
|
|
sửa đổi
|
Giúp mình với
|
|
|
|
Giúp mình với 3 điện trở R1,R2,R3 được mắc với nhau thành 1 mạch điện.Biết rằng khi mắc nối tiếp Rtđ =18 ôm.Khi mắc song song là $\frac{18}{11}$ ôm.Khi R1 nt R2 tất cả song song R3 thì Rtđ=2,5 ôm.Xác định R1,R2,R3. (Giải phương trình chi tiết giùm mình nha)
Giúp mình với 3 điện trở R1,R2,R3 được mắc với nhau thành 1 mạch điện.Biết rằng khi mắc nối tiếp Rtđ =18 ôm.Khi mắc song song là $\frac{18}{11}$ ôm.Khi R1 nt R2 tất cả song song R3 thì Rtđ=2,5 ôm.Xác định R1,R2,R3. (Giải phương trình chi tiết giùm mình nha) $x+y+z=18$$\frac{xyz}{x+y+z}=\frac{18}{11}$$\frac{(x+y)z}{x+y+z}=2,5$với $x,y,z$ lần lượt là R1,R2,R3
|
|
|
|
sửa đổi
|
Lý khó mọi người giúp đỡ với(Các bạn giải chi tiết giùm mình nha)
|
|
|
|
Lý khó mọi người giúp đỡ với(Các bạn giải chi tiết giùm mình nha) Cho mạch điện như hình vẽ:R1=R2=R3=R4+R5=10 ôm.U=63V không đổi.Vôn kế và ampe kế lí tưởng.Bỏ qua điện trở của khóa K và dây nối.a.Khi khoá K1 và K2 cùng mở,Vôn kế chỉ bao nhiêu?b.Khi K1 mở,K2 đóng.Vôn kế chỉ 40,5V.Tính R5c.Khi K1,K2 đều đóng.Tính Rtđ cả mạch và số chỉ vôn kế ,ampe kế và công suất tiêu thụ của đoạn mạch CE
Lý khó mọi người giúp đỡ với(Các bạn giải chi tiết giùm mình nha) Cho mạch điện như hình vẽ:R1=R2=R3=R4+R5=10 ôm.U=63V không đổi.Vôn kế và ampe kế lí tưởng.Bỏ qua điện trở của khóa K và dây nối.a.Khi khoá K1 và K2 cùng mở,Vôn kế chỉ bao nhiêu?b.Khi K1 mở,K2 đóng.Vôn kế chỉ 40,5V.Tính R5c.Khi K1,K2 đều đóng.Tính Rtđ cả mạch và số chỉ vôn kế ,ampe kế và công suất tiêu thụ của đoạn mạch CE http://s1276.photobucket.com/user/Bol_GoKu_Sol_ChiChi/media/bolfeg_zps90fc1811.png.html?sort=3&o=0
|
|
|
|
sửa đổi
|
giải nhanh giùm mình chút
|
|
|
|
giải nhanh giùm mình chút Cho mạch điện như hình vẽ: $R_1=15$ ôm$R_2=R_3=R_4=10$ ôm$I_{CB}$=3A (hai điểm C và B có cùng HĐT)Tính $U_{AB}$
giải nhanh giùm mình chút Cho mạch điện như hình vẽ: $R_1=15$ ôm$R_2=R_3=R_4=10$ ôm$I_{CB}$=3A (hai điểm C và B có cùng HĐT)Tính $U_{AB}$
|
|
|
|
sửa đổi
|
giúp em c/m công thức với
|
|
|
|
giúp em c/m công thức với chứng minh công thức mạch tuần hoàn vô hạn:$R_{tđ}$=r.($\frac{\sqrt{5}+1}{2}$)Các bạn giải chi tiết giùm mình nhé
giúp em c/m công thức với chứng minh công thức mạch tuần hoàn vô hạn:$R_{tđ}$=r.($\frac{\sqrt{5}+1}{2}$)Các bạn giải chi tiết giùm mình nhé (các bạn vẽ hình giùm mình nha)
|
|
|
|
sửa đổi
|
giải nhanh giùm mình chút
|
|
|
|
gọi m' là khối lượng nước bốc hơi.Có một phần nhiệt lượng mất bớt đi(lượng nước tiếp xúc trực tiếp với quả cầu) dùng để làm tăng kL m' nước từ $48^{0}$C cho đến $100^{0}$C và hóa hơi hoàn toàn.Do đó ta có pt cân bằng nhiệt$m_{2}C_{2}(50-48)=m'C_{2}(100-48)+m'L$$\Rightarrow m'=6,67g$Qua bài này mình rút ra các bài toán thường có quan hệ chặt chẽ với nhau
gọi m' là khối lượng nước bốc hơi.Có một phần nhiệt lượng mất bớt đi(lượng nước tiếp xúc trực tiếp với quả cầu) dùng để làm tăng kL m' nước từ $48^{0}$C cho đến $100^{0}$C và hóa hơi hoàn toàn.Do đó ta có pt cân bằng nhiệt$m_{2}C_{2}(50-48)=m'C_{2}(100-48)+m'L$$\Rightarrow m'=6,67g$Qua bài này mình rút ra các bài toán thường có quan hệ chặt chẽ với nhau.Không cần phải bắt đầu từ quá trình từ nhiệt độ đầu cho đến nhiệt độ cân bằng và tới nóng chảy đâu bạn
|
|
|
|
sửa đổi
|
mọi người giúp mình giải BT này với
|
|
|
|
mọi người giúp mình giải BT này với Người ta thả một miếng đồng có khối lượng m1=0,2kg đã được đốt nóng đến nhiệt độ t1 vào một nhiệt lượng kế chứa 0,28kg nước ở t2= 80độ.Nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt là t3=80độ.Biết nhiệt dung riêng của đồng và nước lần lượt là C1=400J/kgK,D1=8900kg/m^3},C2=4200J/kgK,D2=1000kg/m^3,L=2,3*10^6 J/kgBỏ qua sự mất nhiệta.Xác định nhiệt độ t1 của đồngb.Sau đó thả thêm một miếng đồng KL m3 cũng ở nhiệt độ t1 vào nhiệt lượng kế trên thì khi lặp lại cân bằng nhiệt,mực nước trong nhiệt lượng kế vẫn bằng mực nước trước khi thả miếng đồng m3.Xác định KL đồng m3
mọi người giúp mình giải BT này với Người ta thả một miếng đồng có khối lượng m1=0,2kg đã được đốt nóng đến nhiệt độ t1 vào một nhiệt lượng kế chứa 0,28kg nước ở t2= 20độ.Nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt là t3=80độ.Biết nhiệt dung riêng của đồng và nước lần lượt là C1=400J/kgK,D1=8900kg/m^3},C2=4200J/kgK,D2=1000kg/m^3,L=2,3*10^6 J/kgBỏ qua sự mất nhiệta.Xác định nhiệt độ t1 của đồngb.Sau đó thả thêm một miếng đồng KL m3 cũng ở nhiệt độ t1 vào nhiệt lượng kế trên thì khi lặp lại cân bằng nhiệt,mực nước trong nhiệt lượng kế vẫn bằng mực nước trước khi thả miếng đồng m3.Xác định KL đồng m3
|
|
|
|
sửa đổi
|
mọi người giúp mình giải BT này với
|
|
|
|
mọi người giúp mình giải BT này với Người ta thả một miếng đồng có khối lượng m1=0,2kg đã được đốt nóng đến nhiệt độ t1 vào một nhiệt lượng kế chứa 0,28kg nước ở t2=80độ.Nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt là t3=80độ.Biết nhiệt dung riêng của đồng và nước lần lượt là C1=400J/kgK,D1=8900kg/m x^ {3},C2=4200J/kgK,D2=1000kg/m x^ {3 },L=2,3 \times10 x^ {6 } J/kgBỏ qua sự mất nhiệta.Xác định nhiệt độ t1 của đồngb.Sau đó thả thêm một miếng đồng KL m3 cũng ở nhiệt độ t1 vào nhiệt lượng kế trên thì khi lặp lại cân bằng nhiệt,mực nước trong nhiệt lượng kế vẫn bằng mực nước trước khi thả miếng đồng m3.Xác định KL đồng m3
mọi người giúp mình giải BT này với Người ta thả một miếng đồng có khối lượng m1=0,2kg đã được đốt nóng đến nhiệt độ t1 vào một nhiệt lượng kế chứa 0,28kg nước ở t2=80độ.Nhiệt độ khi có cân bằng nhiệt là t3=80độ.Biết nhiệt dung riêng của đồng và nước lần lượt là C1=400J/kgK,D1=8900kg/m^3},C2=4200J/kgK,D2=1000kg/m^3,L=2,3 *10^6 J/kgBỏ qua sự mất nhiệta.Xác định nhiệt độ t1 của đồngb.Sau đó thả thêm một miếng đồng KL m3 cũng ở nhiệt độ t1 vào nhiệt lượng kế trên thì khi lặp lại cân bằng nhiệt,mực nước trong nhiệt lượng kế vẫn bằng mực nước trước khi thả miếng đồng m3.Xác định KL đồng m3
|
|
|
|
sửa đổi
|
nhiệt lượng
|
|
|
|
câu c.Gọi t' là nhiệt độ cân bằngQthu=Q tỏa(t'- t)(mcu*Ccu+mal*Cal+(mh20+m đá)4200+(m đá ban đầu - m đá còn lại)*lamđa=m hơi nước*4200(100-t')+m hơi nước*L\rightarrow t'=22,9 độ
câu c.Gọi t' là nhiệt độ cân bằngQthu=Q tỏa(t'- t)(mcu*Ccu+mal*Cal+(mh20+m đá)4200+(m đá ban đầu - m đá còn lại)*lamđa=m hơi nước*4200(100-t')+m hơi nước*L\rightarrow t'=22,9 độtớ bổ sung thêm: (m đá ban đầu- m đá còn lại)4200 tức là nhiệt lượng nước đá còn lại thu đc sau khi tan thành nước(đá ko tan hết nha)
|
|