|
|
đặt câu hỏi
|
giúp em với em cần gấp
|
|
|
|
An và Bình cùng đứng giữa một chiếc cầu.Khi gặp Long đang đi xe đạp về phía đầu cầu A,cách A đúng bằng chiều dài cầu thì hai bạn chia tay,đi về hai phía.An đi về phía A với vận tốc 6km/h và gặp Long sau thời gian $t_{1}=3ph$ tại A.Sau đó 2 bạn đèo nhau cùng đuổi theo Bình và gặp bạn tại đầu cầu B sau khi họ gặp nhau là $t_{2}=3,75ph$ .Biết vận tốc của An gấp 1,5 lần vận tốc của Bình a.Tính chiều dài chiếc cầu ,vận tốc của người đi xe đạp (0,6km,12km/h) b.Nếu 2 bạn vẫn ngồi giữa cầu thì sẽ gặp Long sau bao lâu (4,5ph)
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giúp em với
|
|
|
|
Ghép 2 điện trở $R_{1},R_{2}(R_{1}=2R_{2})$ nối tiếp với nhau và sau đó lại ghép nối tiếp với điện trở R.Toàn bộ đoạn mạch trên được nối với 2 cực của một nguồn điện.Khi đó công suất nhiệt tỏa ra ở R là $P_{1}=20W$.Nếu các điện trở $R_{1},R_{2}$ ghép song song với nhau thì công suất tỏa nhiệt ở R tăng lên gấp 4 lần.Hỏi khi không có các điện trở $R_{1},R_{2}$ (nghĩa là trong mạch chỉ còn điện trở R) thì công suất nhiệt của điện trở R là bao nhiêu ? (nguồn điện là U mạch chính)
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Cơ học khó
|
|
|
|
đường sông từ thành phố A đến thành phố B ngắn hơn đường bộ 10km.Ca nô đi từ A đến B hết 3 giờ 20 phút, ô tô đi hết 2 giờ.vận tốc ca nô nhỏ hơn vận tốc ô tô 17km/giờ.tính vận tốc ca nô?KHÔNG CẦN CÓ XUÔI DÒNG HOẶC NGƯỢC DÒNG.
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Cơ học 8
|
|
|
|
Một chiếc thuyền khi chuyển động đều thì lực cản tác dụng lên nó tỉ lệ với vận tốc,nếu ở vận tốc V1 =45km/h thì phải sử dụng công suất =8KW.Hỏi khi thuyền có vận tốc V2=13,5 Km/h phải dùng đến công suất bằng bao nhiêu?
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Điện học 9
|
|
|
|
Một dây dẫn bằng đồng,đường kính 1mm quấn trên một cái lõi bằng gỗ,có khối lượng toàn phần là 2,3 kg.Biết khối lượng của lõi là 0,2kg,hãy tính điện trở của cuộn dây đó.(ĐS:6,4 ôm )
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Nhiệt học 8
|
|
|
|
Cho 3 bình có dung tích như nhau đều bằng 2 lít chứa đầy nước ở nhiệt độ khác nhau là $20^{0}C,60^{0}C,100^{0}C$ và một bình có dung tích 5 lít không chứa gì.Với các dụng cụ đã cho làm thế nào để tạo ra một lượng nước có nhiệt độ $56^{0}C$.Bỏ qua sự mất mát nhiệt do bình và môi trường.
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giúp mình với
|
|
|
|
Một đoạn mạch gồm một ampe kế có điện trở $R\neq0$ mắc nối tiếp với một điện trở $R_{0}=20\Omega $.Hai đầu đoạn mạch được mắc vào 2 điểm M,N có HĐT không đổi $U_{MN}$ thì số chỉ của ampe kế là $I_{1}=0,6A$.Mắc song song thêm vào ampe kế một điện trở $r=0,25\Omega$ thì số chỉ của ampe kế là $I_{2}=0,125A$.Hãy xác định cường độ dòng điện qua $R_{0}$ khi bỏ ampe kế đi.
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Mọi người giúp mình với.Sắp tới kì thi lớp chọn rồi
|
|
|
|
Cho mạch điện như hình vẽ: Trong đó Umc=12V không đổi.R1=10 ôm,R2=50 ôm,R3=20 ôm.Vôn kế có điện trở rất lớn.Đoạn mạch DB gồm hai điện trở r giống nhau.Khi hai điện trở r mắc nối tiếp thì số chỉ của Vôn kế là U1;Khi mắc chúng song song thì số chỉ của vôn kế là U2=3U1.Xác định R và U1.(Đề không sai)
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Giúp mình với
|
|
|
|
3 điện trở R1,R2,R3 được mắc với nhau thành 1 mạch điện.Biết rằng khi mắc nối tiếp Rtđ =18 ôm.Khi mắc song song là $\frac{18}{11}$ ôm.Khi R1 nt R2 tất cả song song R3 thì Rtđ=2,5 ôm.Xác định R1,R2,R3. (Giải phương trình chi tiết giùm mình nha) $x+y+z=18$ $\frac{xyz}{x+y+z}=\frac{18}{11}$ $\frac{(x+y)z}{x+y+z}=2,5$ với $x,y,z$ lần lượt là R1,R2,R3
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Giúp em với.Sắp thi đội tuyển Lý rồi
|
|
|
|
Cho nguồn điện 12V và 1 bóng đèn có$P_{đm}=25W$.Để đèn sáng bình thường người ta mắc nối tiếp một $R=1,08\Omega$ vào hiệu điện thế đã cho.Xác định HĐT định mức và điện trở của đèn
|
|
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
Nhiệt lượng
|
|
|
|
Khi mắc một bếp điện vào HĐT $U_{1}=120V $ thì nước trong ấm sẽ sôi sau thời gian $t_{1}=10'$.Nếu mắc bếp vào HĐT U2=100v thì thời giân cần thiết để đun sôi lượng nước là t2=15'.Tính thời gian cần thiết để đun sôi ấm nước trên khi mắc bếp điện vào HĐT U3=90V.Biết lượng nước trong ấm và nhiệt độ ban đầu của nước trong các trường hợp là như nhau,nhiệt lượng tỏa ra môi trường xung quanh tỉ lệ với thời gian đun nước
|
|
|
|
giải đáp
|
chuyển động qua lại
|
|
|
|
gọi t là thời gian kể từ khi xuất phát đến khi vật 1 và vật 2 gặp nhau (cũng là thời gian vật 3 đi )s1=v1.t=5t s2=v2.t=5t Khi 2 vật gặp nhau ta có: s1+s2=100 10t=100 t=10s quãng đường vật 3 đã đi là 30.10=300m
|
|
|
|
đặt câu hỏi
|
giải bt
|
|
|
|
2 vật cách nhau 100m, chuyển động thằng đến gặp nhau với v1=v2=5m/s. lúc bắt đầu chuyển động có 1 vật thứ 3 đi với vận tốc 30m/s cũng đi từ chỗ vật 1tới gặp vật 2. khi gặp vật 2 lại quay về gặp vật 1 cứ như vậy cho tới khi vật 1 và vật 2 gặp nhau. tính tổng quãng đường vật thứ 3 đã đi.
|
|